Thuốc Feparac (325/400mg) - Giảm đau, hạ sốt, chống viêm

Thuốc Feparac là sản phẩm của US Pharma USA chứa hoạt chất Paracetamol, thuốc giảm đau, hạ sốt tác động lên hệ thần kinh trung ương và ibuprofen, thuốc kháng viêm không steroid có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm.

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết

Sản phẩm chỉ bán khi có chỉ định đơn thuốc của bác sĩ, mọi thông tin trên trang chỉ mang tính chất tham khảo

Lựa chọn
4.000đ
Thuốc Feparac (325/400mg) - Giảm đau, hạ sốt, chống viêm
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu:
Usp
Dạng bào chế :
Viên nén bao phim
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109048128
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Nguyễn Thúy Quỳnh Như Dược sĩ: Nguyễn Thúy Quỳnh Như Đã kiểm duyệt nội dung

Dược sĩ Nguyễn Thúy Quỳnh Như hiện đang là chuyên viên tư vấn sử dụng thuốc tại nhà thuốc Pharmart.vn 212 Nguyễn Thiện Thuật.

Triệu chứng thường gặp khi viêm khớp

Viêm khớp là một tình trạng viêm mãn tính ảnh hưởng đến các khớp, gây ra đau, sưng, cứng khớp và giảm khả năng vận động. Có nhiều loại viêm khớp khác nhau, mỗi loại có nguyên nhân và biểu hiện riêng.

Triệu chứng thường gặp khi viêm khớp bao gồm:

  • Đau khớp: Đau có thể xuất hiện đột ngột hoặc từ từ tăng dần, thường tệ hơn vào buổi sáng hoặc sau khi nghỉ ngơi.
  • Sưng khớp: Khớp bị viêm sưng, đỏ và nóng.
  • Cứng khớp: Khó khăn khi vận động khớp vào buổi sáng hoặc sau khi nghỉ ngơi.
  • Giảm khả năng vận động: Các khớp bị ảnh hưởng có thể bị hạn chế vận động.
  • Mệt mỏi: Người bệnh thường cảm thấy mệt mỏi, ớn lạnh và sốt nhẹ.

Mục tiêu của điều trị là giảm đau, giảm viêm, cải thiện chức năng khớp và ngăn ngừa biến dạng khớp. Thuốc giảm đau Feparac vừa giảm đau và viêm hiệu quả vừa ít tác dụng phụ lên các cơ quan khác của cơ thể.

Mua ngay thuốc Feparac chính hãng tại Pharmart.vnMua ngay thuốc Feparac chính hãng tại Pharmart.vn

Thành phần của Feparac (325/400mg)

  • Paracetamol: 325mg
  • Ibuprofen: 400mg

Phân tích tác dụng thành phần

  • Paracetamol: hoạt động bằng cách ức chế quá trình sản xuất prostaglandin ở não, giúp giảm cảm giác đau và hạ sốt. Ngoài ra, một số nghiên cứu cho thấy paracetamol có thể tương tác với các thụ thể opioid nội sinh trong cơ thể, góp phần vào tác dụng giảm đau.
  • Ibuprofen: sẽ gắn vào và ức chế enzyme COX khi chúng vào cơ thể. Điều này làm giảm sản xuất prostaglandin tại vị trí viêm, giúp giảm cảm giác đau, sưng và đỏ, đặc biệt là đau do viêm.

Thuốc Feparac giúp tăng cường hiệu quả giảm đau, giảm viêm trong các trường hợp viêm khớpThuốc Feparac giúp tăng cường hiệu quả giảm đau, giảm viêm trong các trường hợp viêm khớp

Liều dùng - cách dùng của Feparac (325/400mg)

Cách sử dụng thuốc Feparac: đường uống

Liều lượng

  • Liều thông thường:

    • Người lớn: 1 viên/ 4-6 giờ.
    • Không dùng quá 8 viên/ngày.

Xử lý khi dùng quá liều: Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ.

  • Các biện pháp tăng đào thải: rửa dạ dày, gây nôn, lợi tiểu, dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối.
  • Do chứa paracetamol, có thể dùng N-acetylcystein tiêm tĩnh mạch làm thuốc giải độc.

Xử lý khi quên liều: Bổ sung thuốc Feparac ngay khi nhớ ra. Nếu thời gian đến liều tiếp theo quá ngắn, bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc.

Chỉ định của Feparac (325/400mg)

  • Giảm các loại đau nhẹ đến trung bình như đau đầu, đau cơ, đau răng, đau kinh, và đau do cảm cúm.

Đối tượng sử dụng

  • Đau cơ, đau xương.
  • Viêm bao khớp, viêm khớp.
  • Đau lưng, bệnh thấp khớp, chấn thương thể thao.
  • Đau do các thủ thuật nha khoa.
  • Giảm đau và viêm sau phẫu thuật.
  • Giảm đau khác như Đau đầu, đau răng, đau do thống kinh.

Khuyến cáo

Tác dụng phụ

  • Thường gặp: Loét dạ dày, viêm gan
  • Hiếm gặp
    • Choáng váng, lo âu, kích ứng.
    • Suy tim sung huyết, suy thận.
    • Viêm bàng quang, đa niệu.
    • Viêm da dị ứng, hồng ban đa dạng.
    • Hội chứng Stevens-Johnson, thiếu máu.
    • Tăng nguy cơ huyết khối tim mạch.

Tương tác thuốc

  • Rượu: Tăng nguy cơ nhiễm độc gan khi sử dụng paracetamol và ibuprofen.

  • Thuốc chống đông máu (coumarin, dẫn chất indandion): Sử dụng kéo dài có thể tăng tác dụng chống đông.

  • Cao huyết áp: Ibuprofen có thể làm giảm hiệu quả của thuốc điều trị cao huyết áp do ức chế prostaglandin.

  • Thuốc lợi tiểu: Ibuprofen có thể giảm tác dụng lợi tiểu và hạ huyết áp do ức chế prostaglandin ở thận.

  • Digoxin: Có thể tăng nồng độ digoxin trong máu, cần điều chỉnh liều.

  • Insulin và thuốc tiểu đường uống: Ibuprofen có thể tăng hiệu quả hạ đường huyết, cần điều chỉnh liều.

  • Lithium, methotrexate, probenecid: Tăng nguy cơ nhiễm độc thận khi dùng đồng thời với ibuprofen.

  • Kháng sinh nhóm quinolon: Tăng tác dụng không mong muốn lên hệ thần kinh trung ương, có thể gây co giật.

  • Thuốc chống viêm không steroid khác: Tăng nguy cơ chảy máu và gây loét khi dùng đồng thời.

Chống chỉ định

Thuốc Feparac chống chỉ định với các trường hợp sau:

  • Dị ứng với Paracetamol, Ibuprofen hay bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Thiếu máu nhiều lần.
  • Có bệnh lý về tim, phổi, thận hoặc gan.
  • Thiếu hụt glucose-6-phosphate dehydrogenase.
  • Loét dạ dày tá tràng đang tiến triển.
  • Quá mẫn với aspirin hoặc các thuốc chống viêm không steroid khác (như hen, viêm mũi, nổi mày đay).
  • Đang điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
  • Suy tim sung huyết, giảm thể tích tuần hoàn do thuốc lợi tiểu, hoặc suy thận.
  • Không dùng trong 3 tháng cuối thai kỳ.

Thận trọng khi dùng Feparac trong các trường hợp sau:

Ibuprofen:

  • Cần thận trọng ở bệnh nhân có:
    • Loét dạ dày, bệnh gan, suy chức năng thận.
    • Thiếu chất đông máu, người cao tuổi, rối loạn thị giác, kéo dài thời gian chảy máu.

Paracetamol:

  • Thận trọng với người bệnh có thiếu máu, vì triệu chứng có thể không rõ ràng.
  • Uống rượu có thể làm tăng độc tính với gan; nên hạn chế uống rượu.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc: Chưa có báo cáo về ảnh hưởng khi sử dụng thuốc.

Thời kỳ mang thai:

  • Paracetamol có thể thấm qua nhau thai.
  • NSAIDs có thể ức chế co bóp tử cung và gây nguy cơ cho thai nhi; cần hạn chế sử dụng trong 3 tháng cuối thai kỳ.

Thời kỳ cho con bú: Chưa ghi nhận vấn đề liên quan đến paracetamol trong thời kỳ cho con bú. Ibuprofen không thấm qua sữa mẹ.

Bảo quản

Tránh ánh nắng trực tiếp.

Nhà sản xuất

Công ty Cố phần Us Pharma Usa
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

M
Mai, 25/08/2024
Trả lời
tôi muốn mua 1 hộp đến Tây Ninh
Pharmart.vn
Trả lời
@Mai: Pharmart xin chào, quý khách vui lòng để lại thông tin liên lạc hoặc liên hệ đến hotline 19006505 để được tư vấn ạ.

Sản phẩm tương tự