Thuốc Acemol Enfant 100mg - Giảm đau, hạ sốt

Giá tham khảo: 20.000đ / hộp

Thuốc Acemol Enfant 100mg được bào chế dưới dạng viên nén bởi thương hiệu Nadyphar, với thành phần hoạt chất chính Paracetamol được dùng trong các trường hợp cảm cúm, sổ mũi, nghẹt mũi, sốt, đau nhức đầu, nhức mỏi cơ bắp, xương khớp. 

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết
Lựa chọn
20.000đ
Thuốc Acemol Enfant 100mg - Giảm đau, hạ sốt
Chọn số lượng:
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 100 viên
Thương hiệu:
Nadyphar
Dạng bào chế :
Viên nén
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109048220
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Đoàn Kim Trâm Dược sĩ: Đoàn Kim Trâm Đã kiểm duyệt nội dung

DS. Đoàn Kim Trâm - Cố vấn chuyên môn, Dược sĩ đào tạo cho hệ thống nhà thuốc Pharmart.vn.

Một số nguyên nhân gây sốt ở trẻ em

Sốt là một phản ứng tự nhiên của cơ thể trẻ khi hệ miễn dịch đang chiến đấu chống lại nhiễm trùng. Đây là một tình trạng khá phổ biến ở trẻ em và thường do rất nhiều nguyên nhân. Một số nguyên nhân có thể kể đến như: 

  • Nhiễm trùng: Đây là nguyên nhân phổ biến nhất, bao gồm nhiễm virus như cảm cúm, cảm lạnh, viêm họng, viêm phổi, sốt xuất huyết...Nhiễm khuẩn như viêm tai giữa, viêm đường tiết niệu, viêm phổi, viêm màng não...
  • Tiêm chủng: Sau khi tiêm chủng, trẻ có thể sốt nhẹ trong vòng 24-48 giờ.
  • Mọc răng: Một số trẻ có thể sốt nhẹ khi mọc răng.
  • Các nguyên nhân khác: Tăng nhiệt do mặc quá nhiều quần áo, phản ứng với thuốc, bệnh lý tự miễn...

Thành phần của Acemol Enfant 100mg

Mỗi viên nén chứa: 

  • Paracetamol: 100mg
  • Tá dược vừa đủ

Phân tích thành phần: 

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau và hạ sốt phổ biển, hoạt động thông qua việc ức chế enzyme COX-2 trong hệ thần kinh trung ương. Enzyme này đóng vai trò trong việc sản xuất prostaglandin, chất gây viêm và dẫn truyền cảm giác đau chính vì vậy làm giảm cảm giác đau. Ngoài ra, hoạt chất này tác động lên trung tâm điều nhiệt của cơ thể giúp hạ sốt. Paracetamol được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, đạt nồng độ đỉnh trong máu sau khoảng 30 đến 60 phút sau khi uống.

Thuốc Acemol 100mg được chỉ định điều trị trong các trường hợp giảm đau và hạ sốt ở trẻ emThuốc Acemol 100mg chỉ định điều trị trong các trường hợp giảm đau và hạ sốt ở trẻ em

Liều dùng - cách dùng của Acemol Enfant 100mg

Liều dùng:

  • Trẻ em dưới 01 tuổi: mỗi lần uống 1/4 đến 1/2 viên.
  • Từ 1- 3 tuổi: mỗi lần uống 1/2 - 1 viên, ngày 03 lần.
  • Từ 4 -6 tuổi: mỗi lần uống 1 - 1.5 viên, ngày 03 lần.
  • Từ 7 - 12 tuổi: mỗi lần uống 1.5 - 2 viên, ngày 03 lần.

Cách dùng:

  • Thuốc được dùng bằng đường uống với nhiều nước

Xử trí khi quá liều: 

  • Triệu chứng:
    • Thường gặp triệu chứng xanh tím, buồn nôn, nôn, đau bụng.
    • Nếu quá liều nặng có thể gây hủy hoại gan hoàn toàn không hồi phục dẫn đến toan chuyển hóa hoặc hôn mê. 
  • Xử trí:
    • Loại bỏ thuốc ra khỏi cơ thể bằng cách rửa dạ dày hoặc sử dụng than hoạt.
    • Sử dụng thuốc giải độc đặc hiệu bằng cách tiêm tĩnh mạch. 

Xử trí khi quên liều: 

  • Uống ngay khi nhớ ra. Nếu gần đến liều tiếp theo, có thể bỏ qua và dùng thuốc theo lịch trình bình thường. Không gấp đôi liều tránh gặp các tác dụng không mong muốn.

Mua ngay thuốc  Acemol Enfant 100mg chính hãng tại Pharmart.vnMua ngay thuốc Acemol Enfant 100mg chính hãng tại Pharmart.vn

Chỉ định của Acemol Enfant 100mg

Thuốc được chỉ định trong các trường hợp: 

  • Hạ sốt
  • Giảm đau trong ban nóng, cảm cúm, đau nhức ở trẻ em

Đối tượng sử dụng

  • Người có các triệu chứng đau nhức
  • Người bị sốt

Khuyến cáo

Tác dụng không mong muốn thường gặp: 

  • Tiêu hóa: Buồn nôn, nôn, đau bụng.
  • Da: Phát ban

Tương tác thuốc: 

  • Thuốc chống đông máu: Paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chảy máu khi sử dụng cùng với các thuốc chống đông máu như Warfarin.
  • Thuốc kháng sinh: Một số loại kháng sinh như isoniazid có thể làm tăng độc tính của Paracetamol đối với gan.
  • Thuốc chống co giật: Thuốc chống co giật như phenytoin có thể làm giảm hiệu quả của Paracetamol.
  • Rượu: Việc uống rượu cùng với Paracetamol có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan

Chống chỉ định

Chống chỉ định trong các trường hợp sau: 

  • Không dùng cho người mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có trong sản phẩm.
  • Người thiếu hụt enzyme G6PD
  • Người bệnh viêm gan hoặc suy gan mức độ nặng

Thận trọng: 

  • Người suy giảm chức năng gan hoặc thận, người có tiền sử thiếu máu
  • Bác sĩ cần cảnh báo cho bệnh nhân về các triệu chứng có thể xuất hiện trên da khi sử dụng thuốc

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú: 

  • Phụ nữ có thai cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.
  • Paracetamol có thể được sử dụng trong thời gian cho con bú vì không gây tác dụng phụ đến trẻ bú mẹ.

Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc: 

  • Không có ảnh hưởng đáng kể 

Bảo quản

  • Nơi kho ráo thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp

Nhà sản xuất

Công ty cổ phần dược phẩm 2/9 - Nadyphar
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

H
Huyền, 03/09/2024
Trả lời
đang có con bú có dùng được không?
Pharmart.vn
Trả lời
@Huyền: Pharmart xin chào, thuốc Acemol Enfant 100mg được chỉ định trong các trường hợp giảm đau hạ sốt, thuốc có thể sử dụng cho phụ nữ đang cho con bú được ạ.

Sản phẩm tương tự