Thuốc Agirofen (600mg) - Giảm đau, hạ sốt, chống viêm

Thuốc Agirofen 600mg được Agimexpharm sản xuất. Thuốc với thành phần chính là Ibuprofen có tác dụng giảm đau, chống viêm từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau răng, viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên, hạ sốt cho trẻ,...

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết

Sản phẩm chỉ bán khi có chỉ định đơn thuốc của bác sĩ, mọi thông tin trên trang chỉ mang tính chất tham khảo

Lựa chọn
Thuốc Agirofen (600mg) - Giảm đau, hạ sốt, chống viêm
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu:
Agimexpharm
Dạng bào chế :
Viên nén bao phim
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109048299
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Lê Thị Hằng Dược sĩ: Lê Thị Hằng Đã kiểm duyệt nội dung

Là một trong số những Dược sĩ đời đầu của hệ thống nhà thuốc Pharmart.vn, Dược sĩ Lê Thị Hằng hiện đang Quản lý cung ứng thuốc và là Dược sĩ chuyên môn của nhà thuốc Pharmart.vn

Bật mí cho bạn các cách giảm đau hiệu quả tại nhà

Khi bị đau, việc lạm dụng các thuốc giảm đau có thể gây tác dụng phụ cho cơ thể. Vì vậy, bạn có thể áp dụng các cách giảm đau tại nhà kết hợp dùng thuốc để có hiệu quả giảm đau tốt, đó là:

  • Chườm lạnh giúp giảm viêm, chườm nóng giúp thư giãn cơ bắp. 
  • Massage nhẹ nhàng có thể cải thiện lưu thông máu và giảm căng thẳng. 
  • Tập thể dục nhẹ nhàng như yoga hoặc đi bộ.
  • Ăn nhiều trái cây, rau xanh và thực phẩm giàu Omega-3 có thể giúp giảm viêm. 
  • Các kỹ thuật thư giãn như thiền hoặc hít thở sâu để giảm căng thẳng, từ đó giảm đau hiệu quả. 

Bạn hãy chú ý lắng nghe cơ thể và tìm ra phương pháp phù hợp nhất cho mình. Khi có dấu hiệu đau bất thường và kéo dài, bạn cần tới gặp các sĩ để được chẩn đoán và có phương pháp điều trị thích hợp.

Thành phần của Agirofen (600mg)

Mỗi viên thuốc Agirofen 600mg chứa:

  • Ibuprofen: 600mg
  • Tá dược vừa đủ 1 viên.

Phân tích tác dụng thành phần:

  • Ibuprofen: Là dẫn xuất từ Acid Propionic, thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid. Hoạt chất này có tác dụng chống viêm, giảm đau, hạ sốt nhờ khả năng ức chế enzym Prostaglandin Synthetase nên làm giảm tổng hợp yếu tố gây viêm Prostaglandin; chất gây co mạch, kết tập tiểu cầu Thromboxan và các sản phẩm khác của Cyclooxygenase. Ibuprofen cũng ức chế tổng hợp Prostacyclin ở thận và làm giảm dòng máu tới thận nên có thể gây nguy cơ ứ nước.

Ibuprofen có tác dụng chống viêm, giảm đau, hạ sốt

Ibuprofen có tác dụng chống viêm, giảm đau, hạ sốt

Liều dùng - cách dùng của Agirofen (600mg)

Liều dùng: 

  • Giảm đau và hạ sốt: Liều khởi đầu 200 - 400mg Ibuprofen, khoảng cách mỗi liều từ 4 - 6 giờ. Mỗi ngày không dùng quá 1200mg Ibuprofen.
  • Viêm thấp khớp: Liều tấn công 4 viên Agirofen 600mg/ngày. Liều duy trì: 1200 - 1600mg  Ibuprofen/ngày.
  • Ðau bụng kinh: 400mg Ibuprofen x 3 - 4 lần/ngày.

Cách dùng: Thuốc Agirofen 600mg được dùng đường uống.

Xử trí khi quên liều: Khi quên uống một liều thuốc Agirofen 600mg bạn hãy dùng ngay khi nhớ ra.

Xử trí khi quá liều: 

  • Triệu chứng: Buồn nôn, nôn, đau bụng, ngủ gà, đau đầu, xuất hiện cơn co cứng, co giật, hạ huyết áp, rung nhĩ, nhịp tim nhanh, ngừng thở ở trẻ em.
  • Xử trí: Rửa dạ dày, lợi tiểu, gây nôn, truyền dịch kiềm, dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối. Thẩm tách máu hoặc truyền máu trong trường hợp nặng. Khi dùng thuốc Agirofen 600mg có biểu hiện quá liều, bạn hãy tới ngay cơ sở y tế gần nhất để điều trị kịp thời. 

Mua ngay thuốc Agirofen 600mg tại Pharmart.vn

Mua ngay thuốc Agirofen 600mg tại Pharmart.vn

Chỉ định của Agirofen (600mg)

Thuốc Agirofen 600mg có tác dụng giảm đau, chống viêm từ nhẹ đến vừa, hạ sốt cho trẻ.

Đối tượng sử dụng

Chỉ định dùng thuốc Agirofen 600mg trong trường hợp sau: 

  • Bệnh nhân cần giảm đau, chống viêm trong trường hợp đau, viêm từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau răng, viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp thiếu niên. 
  • Bệnh nhân cần điều trị đau sau đại phẫu thuật hoặc đau do ung thư để giảm bớt liều thuốc giảm đau chứa thuốc phiện. 
  • Hạ sốt cho trẻ nhỏ.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng (dưới 34 tuần) cần giảm đau trong chứng còn ống động mạch.
  • Giảm đau cho phụ nữ bị đau bụng kinh.

Khuyến cáo

Tác dụng phụ:

 

Thường gặp

Ít gặp

Hiếm gặp

Toàn thân

Sốt, mệt mỏi

Nổi mày đay, co thắt phế quản ở bệnh nhân hen, viêm mũi

Hội chứng Stevens - Johnson, nổi ban, rụng tóc, phù, hạ Natri.

Tiêu hóa

Buồn nôn, nôn, đầy chướng bụng

Đau bụng, xuất huyết dạ dày - ruột, loét dạ dày tiến triển

Rối loạn co bóp túi mật, rối loạn chức năng gan, gan nhiễm độc, hội chứng Crohn, viêm ruột hoại tử,  viêm tụy

TKTW

Hoa mắt, chóng mặt, đau nhức đầu, bồn chồn

Mất ngủ, lơ mơ, ù tai

Trầm cảm, hôn mê, viêm màng não vô khuẩn

Da

Mẩn ngứa, nổi ban

 

Nhạy cảm với ánh sáng

Mắt

 

Rối loạn thị giác

Nhìn mờ, rối loạn màu sắc

Tai

 

Suy giảm thính lực 

 

Máu

 

Chảy máu kéo dài

Thiếu máu, rối loạn số lượng bạch cầu, tiểu cầu

Tiết niệu - sinh dục

   

Tiểu ra máu, viêm bàng quang, suy thận cấp, hội chứng thận hư, viêm thận kẽ

Tương tác thuốc:

  • Warfarin: tác dụng hiệp đồng với Agirofen 600 làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày.
  • Aspirin: Khi phối hợp cùng Agirofen 600mg làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày, giảm tác dụng của Aspirin trên tim mạch.
  • Lithi: Agirofen 600mg làm tăng nồng độ Lithi trong huyết tương và giảm thải trừ qua thận.
  • Thuốc ức chế men chuyển hay đối kháng thụ thể Angiotensin II: bị giảm hiệu quả trên huyết áp khi dùng cùng Agirofen 600mg.
  • Corticoid: Khi dùng cùng Agirofen 600mg làm tăng nguy cơ loét dạ dày.
  • Kháng sinh nhóm Quinolon: Tăng nguy cơ co giật khi dùng chung với Ibuprofen.
  • Magnesi hydroxyd: làm tăng hấp thu Agirofen 600mg.
  • Các thuốc chống viêm không steroid khác: tăng nguy cơ chảy máu và loét dạ dày khi dùng cùng Agirofen 600mg.
  • Methotrexat: độc tính tăng khi dùng kết hợp Agirofen 600mg.
  • Furosemid, các Thiazid: giảm tác dụng khi phối hợp với Ibuprofen.
  • Digoxin: Agirofen 600mg làm tăng nồng độ của Digoxin trong huyết tương.

Chống chỉ định

Chống chỉ định dùng thuốc Agirofen 600mg trong trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với Ibuprofen hay bất kì thành phần nào có trong thuốc.
  • Người bệnh đang bị loét dạ dày, tá tràng giai đoạn tiến triển hay có tiền sử mắc bệnh.
  • Người có biểu hiện quá mẫn như hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng Aspirin hoặc các thuốc chống viêm không steroid khác.
  • Người bị hen, co thắt phế quản, rối loạn chảy máu,, suy gan hoặc suy thận (mức lọc cầu thận Creatinin < 30ml/phút), mắc các bệnh liên quan đến tim mạch.
  • Bệnh nhân đang dùng thuốc chống đông Coumarin.
  • Người bệnh dùng thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận gây suy tim sung huyết, giảm khối lượng tuần hoàn.
  • Bệnh nhân mắc bệnh tạo keo do có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn.
  • Không dùng thuốc Agirofen 600mg cho phụ nữ đang trong ba tháng cuối của thai kỳ.
  • Trẻ bị giảm tiểu cầu và rối loạn đông máu. Trẻ sơ sinh thiếu tháng nghi ngờ viêm ruột hoại tử hoặc đang bị chảy máu như xuất huyết trong sọ, chảy máu dạ dày.
  • Trẻ sơ sinh chưa được điều trị khi đang bị nhiễm khuẩn hoặc nghi ngờ nhiễm khuẩn.

Thận trọng khi sử dụng:

  • Người cao tuổi cần chú ý thận trọng khi điều trị với thuốc Agirofen 600mg.
  • Enzym Transaminase trong máu tăng thoáng qua và có hồi phục khi dùng Agirofen 600mg.
  • Thuốc Agirofen 600 gây tác dụng phụ nhìn mờ và sẽ hết khi ngừng dùng thuốc.
  • Thuốc làm  kéo dài thời gian chảy máu do Ibuprofen có khả năng ức chế kết tập tiểu cầu.
  • Theo dõi nồng độ ALT huyết tương thường xuyên để đánh giá chức năng gan khi dùng thuốc Agirofen 600mg lâu dài.
  • Bệnh nhân suy giảm chức năng thận: Cần thận trọng và theo dõi chặt chẽ khi điều trị với thuốc Agirofen.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng: Cần theo dõi chặt chẽ khi dùng Ibuprofen do có nguy cơ chảy máu.
  • Thuốc Agirofen 600mg gây tăng huyết áp, tăng nguy cơ các biến cố tim mạch. Do đó, các đối tượng này cần dùng liều Ibuprofen thấp nhất có hiệu quả và trong thời gian ngắn nhất. Bệnh nhân cần chú ý các triệu chứng độc tính nghiêm trọng trên tim mạch (đau ngực, khó thở, nói khó) và thông báo ngay cho bác sĩ để được xử trí kịp thời.
  • Bệnh nhân có ứ dịch, suy tim, tăng bilirulin toàn phần: Cần thận trọng khi dùng Agirofen 600mg do có thể làm nặng thêm tình trạng bệnh.
  • Cần thận trọng khi dùng Ibuprofen để hạ nhiệt, chống viêm do có thể thuốc làm che mờ các dấu hiệu và triệu chứng viêm của các bệnh khác.

Những lưu ý khi dùng thuốc Agirofen 600mg cho đối tượng đặc biệt:

  • Người lái xe và vận hành máy móc: Thận trọng dùng thuốc Agirofen 600mg cho đối tượng này do có thể gây mờ mắt.
  • Phụ nữ có thai và cho con bú: Không dùng thuốc Agirofen 600mg cho đối tượng này.

Bảo quản

Thuốc Agirofen 600mg được bảo quản nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.

Nhà sản xuất

Agimexpharm
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

tH
Nguyễn thu Hà, 22/08/2024
Trả lời
dùng thuốc này xong mình lái xe đc k nhỉ
Pharmart.vn
Trả lời
@Nguyễn thu Hà: Pharmart xin chào, Thuốc Agirofen 600mg có thể gây hoa mắt chóng mặt nên bạn cần thận trọng và không nên lái xe sau khi dùng thuốc.

Sản phẩm tương tự