Thuốc Effer-Paralmax 250 (Hộp 30 gói bột sủi) - Điều trị cơn đau, sốt nhẹ và vừa ở trẻ (Boston Pharma)

Effer-Paralmax 250 của Boston là thuốc giảm đau, hạ sốt dạng bột sủi bọt, với thành phần chính là paracetamol 250mg. Thuốc giúp giảm đau và hạ sốt hiệu quả trong các trường hợp đau đầu, đau răng, cảm cúm, và sốt do nhiều nguyên nhân khác nhau. Sản phẩm phù hợp cho cả trẻ em và người lớn, dễ sử dụng và nhanh chóng tan trong nước.

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết
Lựa chọn
Thuốc Effer-Paralmax 250 (Hộp 30 gói bột sủi) - Điều trị cơn đau, sốt nhẹ và vừa ở trẻ (Boston Pharma)
Chọn số lượng:
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 30 gói x 1,5g
Thương hiệu:
Boston Pharma
Dạng bào chế :
Bột sủi bọt
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109049530
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Nguyễn Thúy Quỳnh Như Dược sĩ: Nguyễn Thúy Quỳnh Như Đã kiểm duyệt nội dung

Dược sĩ Nguyễn Thúy Quỳnh Như hiện đang là chuyên viên tư vấn sử dụng thuốc tại nhà thuốc Pharmart.vn 212 Nguyễn Thiện Thuật.

Paracetamol có thể uống lúc đói bụng không?

Paracetamol là thuốc khá an toàn, có thể uống cả khi bụng đói hoặc no, vì nó không gây tác dụng phụ nghiêm trọng lên dạ dày như một số loại thuốc khác (như thuốc chống viêm không steroid - NSAID). Thuốc này chủ yếu được hấp thụ qua dạ dày và ruột, và không yêu cầu phải có thức ăn trong dạ dày để hấp thụ hiệu quả.

Tuy nhiên nếu trẻ dễ bị kích ứng dạ dày, hoặc có tiền sử về vấn đề tiêu hóa như viêm dạ dày, đau bụng, thì việc cho trẻ uống paracetamol sau bữa ăn sẽ tốt hơn để hạn chế nguy cơ gây buồn nôn hoặc khó chịu.

Thành phần của Thuốc Effer-Paralmax 250

Bảng thành phần

  • Paracetamol 250mg

  • Tá dược: Acid citric khan, natri hydrocarbonat khan, natri carbonat khan, đường RE, aspartam, Kollidon K30, mùi cam, natri benzoat vừa đủ 1 gói bột sủi bọt.

Dược lực học

Nhóm thuốc

Paracetamol (acetaminophen) là chất hạ sốt giảm đau tổng hợp, dẫn xuất của p-aminophenol 

Cơ chế 

  • Paracetamol tác động lên vùng dưới đồi của não, giúp hạ nhiệt bằng cách tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

  • Thuốc làm giảm mức độ prostaglandin trong vùng dưới đồi, từ đó giúp giảm đau.

  • Tuy nhiên, paracetamol không can thiệp vào COX-2 và không ảnh hưởng đến các yếu tố khác trong quá trình viêm.

  • Khi dùng quá liều paracetamol thì một chất chuyển hóa của nó là N-Acetyl Benzoquinonimin gây độc cho gan.

Dược động học

  • Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn có thể làm viên nén giải phóng kéo dài, paracetamol chậm được hấp thu một phần. Thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.

  • Phân bố: Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

  • Chuyển hoá: Paracetamol bị N-hydroxyl hóa bởi cytochrom P450 để tạo nên N-acetyl-benzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hóa này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion và như vậy bị khử hoạt tính. Tuy nhiên, nếu uống liều cao paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành với lượng đủ để làm cạn kiệt glutathion của gan; trong tình trạng đó, phản ứng của nó với nhóm sulfhydryl của protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan.

  • Thải trừ: Nửa đời huyết tương của paracetamol là 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan.

Liều dùng - cách dùng của Thuốc Effer-Paralmax 250

Cách dùng

  • Hòa tan thuốc trong một lượng nước thích hợp.

  • Uống ngay sau khi thuốc đã tan hoàn toàn.

  • Các lần uống cách nhau ít nhất 4 giờ.

Liều dùng

Đối tượng

Liều dùng khuyến cáo

Liều trung bình khuyến cáo

10 - 15mg/kg thể trọng trong 4 - 6 giờ, không quá 60mg/kg thể trọng trong 24 giờ

Trẻ em từ 2 đến 3 tuổi

1 gói/lần

Trẻ em từ 4 đến 5 tuổi

1 ½ gói/lần

Trẻ em từ 6 đến 8 tuổi

2 gói/lần

Trẻ em từ 9 đến 10 tuổi

2 ½ gói/lần

Trẻ em 11 tuổi

3 gói/lần

Quá liều

  • Uống quá liều (hơn 7.5g trong 24 giờ) hoặc dùng lâu dài có thể gây ngộ độc.

  • Triệu chứng ngộ độc nhẹ: buồn nôn, nôn, đau bụng.

  • Triệu chứng ngộ độc nặng:

    • Ban đầu kích thích hệ thần kinh trung ương: kích động, mê sảng.

    • Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương: mệt mỏi, hạ thân nhiệt, thở nhanh, mạch nhanh yếu, tụt huyết áp, suy tuần hoàn.

    • Co giật, ngạt thở, tử vong đột ngột hoặc sau vài ngày hôn mê.

    • Tổn thương gan: men aminotransferase huyết tương tăng cao.

  • Cách xử trí: Rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Dùng N-acetylcystein hoặc methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối để giảm hấp thu paracetamol.

Chỉ định của Thuốc Effer-Paralmax 250

  • Điều trị các triệu chứng đau và/hoặc sốt từ nhẹ đến vừa ở trẻ em: đau đầu, đau răng, đau họng, nhức mỏi cơ, cảm cúm, mọc răng, nhức răng.

  • Chú ý: Mỗi gói có chứa khoảng 153,84 mg Natri nên cần chú ý đến khẩu phần hàng ngày trong trường hợp bệnh nhân có chỉ định ăn kiêng muối.

Đối tượng sử dụng

  • Người có triệu chứng đau/sốt.

  • Phụ nữ có thai cần cẩn trọng khi sử dụng. Không thấy tác động không mong muốn đối với trẻ nhỏ bú mẹ khi mẹ sử dụng thuốc.

  • Không có tác động ảnh hưởng tới khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Khuyến cáo

Tác dụng phụ

  • Ban đỏ hoặc mày đay có thể xuất hiện, đôi khi kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc. Trong một số trường hợp hiếm, có thể gặp các triệu chứng giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, suy gan.

  • Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

  • Ít gặp: Ban da, buồn nôn, nôn, rối loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi sử dụng thuốc lâu dài.

Tương tác thuốc

  • Sử dụng paracetamol liều cao và lâu dài có thể làm tăng tác dụng chống đông của coumarin và các dẫn xuất indandion.

  • Khi dùng đồng thời với phenothiazin, có thể gây hạ sốt nghiêm trọng.

  • Kết hợp với rượu, isoniazid, hoặc các thuốc chống co giật có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính cho gan.

Thận trọng

  • Không kết hợp với các thuốc hạ sốt khác chứa paracetamol.

  • Cẩn trọng khi sử dụng cho bệnh nhân có phù nề do bệnh thận hoặc các vấn đề tim mạch.

  • Cần lưu ý và cảnh báo về các dấu hiệu phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Chống chỉ định

  • Không sử dụng thuốc cho những người dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

  • Không dùng cho bệnh nhân có chức năng gan suy giảm nghiêm trọng, người bị tán huyết do thiếu hụt men G6PD 

  • Bệnh nhân thường xuyên thiếu máu, hoặc người có chức năng thận suy giảm nặng.

Bảo quản

  • Nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm Boston Việt Nam.
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

Sản phẩm tương tự