Thành phần của Biviflu-f
Thành phần | Hàm lượng |
Paracetamol | 650mg |
Loratadine | 5mg |
Dextromethorphan hydrobromid | 15mg |
Các tá dược vừa đủ |
Phân tích thành phần của Thuốc Biviflu-f
- Paracetamol: thường được dùng để làm giảm cơn đau nhẹ hoặc vừa phải, chẳng hạn như đau đầu, hạ sốt do các bệnh như cảm lạnh và cúm.
- Loratadine: là thuốc kháng histamin làm giảm tác dụng của histamin hóa học tự nhiên trong cơ thể. Histamin có thể gây ra các triệu chứng hắt hơi, ngứa, chảy nước mắt và chảy nước mũi. Loratadine cũng được sử dụng để điều trị phát ban da và ngứa ở những người bị phản ứng da mãn tính.
- Dextromethorphan hydrobromide: được gọi là DXM, được sử dụng như một loại thuốc giảm ho trong các loại thuốc trị cảm và ho không kê đơn (OTC). Nó có sự tương tác tối thiểu với các thụ thể opioid, giúp các sản phẩm OTC an toàn để tạm thời giảm ho khan, và giảm đau hiệu quả.
Các thành phần có trong thuốc Biviflu-F
Liều dùng - cách dùng của Biviflu-f
Liều dùng:
- Với người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên sử dụng Thuốc Biviflu-f với liều dùng 1 viên/lần và ngày uống 2 lần.
- Với người bị suy gan, suy thận chỉ nên uống Thuốc Biviflu-f 1 viên/ngày hoặc uống cách ngày theo chỉ dẫn của bác sĩ.
Cách dùng: Thuốc Biviflu-f được sử dụng bằng đường uống, uống nguyên viên với nước lọc, không được bẻ thuốc, nhai hay nghiền thuốc.
Xử trí khi quên liều: Khi quên một liều Thuốc Biviflu-f cần uống ngay khi nhớ ra, nhưng nếu thời gian cách liều tiếp theo quá ngắn thì nên bỏ qua và tiếp tục theo lịch dùng thuốc.
Xử trí khi quá liều: Một số biểu hiện khi sử dụng quá liều Thuốc Biviflu-f là mặt tái nhợt, buồn nôn, thị lực giảm, tim đập nhanh, suy hô hấp hoặc thậm chí là tổn thương gan, hôn mê (nếu ngộ độc trong 12-48 tiếng). Khi phát hiện ra các triệu chứng này, người bệnh cần tới ngay các cơ sở y tế, bệnh viện để được xử lý ngộ độc Thuốc Biviflu-f kịp thời.
Mua thuốc Biviflu-F chính hãng tại Pharmart.vn
Chỉ định của Biviflu-f
Thuốc Biviflu-f chứa các thành phần chính là Paracetamol, Loratadine và Dextromethorphan hydrobromide có công dụng hiệu quả trong việc làm giảm các triệu chứng của cảm cúm như sốt, ho, sổ mũi, chảy nước mũi, đau nhức cơ thể cũng như giảm mẩn ngứa, mề đay trên da.
Đối tượng sử dụng
- Thuốc Biviflu-f được chỉ định sử dụng với người bệnh bị các triệu chứng của cảm cúm như sốt, sổ mũi, chảy nước mũi, ớn lạnh, ho,...
- Thuốc còn được sử dụng với người bệnh bị mề đay, mẩn ngứa và viêm mũi do các dị ứng thời tiết.
Khuyến cáo
Tác dụng phụ:
Tác dụng phụ của Thuốc Biviflu-f do Paracetamol:
- Tác dụng phụ thường gặp do paracetamol trong thuốc là buồn nôn, đau đầu, mẩn trên da, thiếu máu (nếu sử dụng lâu dài).
- Tác dụng phụ hiếm gặp là sốc phản vệ, phát ban, thượng bì nhiễm độc, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.
Tác dụng phụ của Thuốc Biviflu-f do Loratadine: Đau đầu, khô miệng, tim đập nhanh, chóng mặt.
Tác dụng phụ của Thuốc Biviflu-f do Dextromethorphan: Đau bụng, buồn nôn, táo bón, ngủ gà, yếu cơ, hoa mắt, đau đầu, nôn.
Tương tác thuốc:
- Thuốc Biviflu-f tương tác với các loại thuốc chống co giật, vì có thể làm tăng độc tính của paracetamol do tăng các chuyển hoá thành các chất độc hại.
- Khi dùng cùng lúc Loratadine trong Thuốc Biviflu-f với Cimetidin, Ketoconazol và Erythromycin có thể làm tăng nồng độ Loratadine trong huyết tương mà không có bất kỳ biểu hiện nào.
- Tránh dùng chung Thuốc Biviflu-f với Amiodaron, Quinidin, Fluoxetin, Haloperidol, Paroxetin, Propafenon hay thioridazin do có chứa Dextromethorphan.
- Khi sử dụng dài ngày Thuốc Biviflu-f có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của dẫn chất Indandion và Coumarin.
- Không dùng chung Thuốc Biviflu-f với các thuốc chống trầm cảm IMAO vì sẽ làm tăng tác dụng phụ của thuốc.
Chống chỉ định
Chống chỉ định cho những trường hợp sau:
- Thuốc Biviflu-f chống chỉ định với các trường hợp mẫn cảm với các thành phần của thuốc.
- Chống chỉ định sử dụng Thuốc Biviflu-f với người bệnh bị rối loạn chức năng gan, thận nặng, người thiếu enzym hoặc người bệnh bị hen, suy hô hấp cấp, bệnh tim mạch nặng
- Thuốc Biviflu-f cũng không được sử dụng với trẻ em dưới 12 tuổi.
Thận trọng khi sử dụng:
- Thận trọng khi sử dụng Thuốc Biviflu-f với người nghiện rượu, suy dinh dưỡng mãn tính hoặc những người có tiền sử dụng thiếu máu.
- Thận trọng khi sử dụng Thuốc Biviflu-f với người ho mãn tính do hút thuốc lá, ho nhiều đờm hoặc hen suyễn.
- Thuốc Biviflu-f có thể gây ra chóng mặt, đau đầu nên người lái xe, vận hành máy móc không nên sử dụng khi làm việc.
Những lưu ý với đối tượng đặc biệt: Phụ nữ mang thai và cho con bú không nên sử dụng Thuốc Biviflu-f và chỉ dùng khi thực sự cần thiết, có chỉ định của bác sĩ.
Bảo quản
Bảo quản Thuốc Biviflu-f ở nhiệt độ không quá 30 độ C, tránh ánh sáng trực tiếp.