Thành phần của Bột sủi Efferalgan (250mg)
- Hoạt chất chính: Paracetamol 250 mg.
- Thành phần khác: Acid citric khan, Natri hydrogen carbonat, Sorbitol, Natri carbonat khan, Povidon, Natri docusat, Natri benzoat, Aspartam, Hương cam (một trong những thành phần của hương cam là maltodextrin: glucose), vừa đủ cho một gói 1,01 g.
Phân tích thành phần của Efferalgan 250mg gói
Paracetamol thường được sử dụng trong điều trị và kiểm soát cơn đau nhẹ đến trung bình, chẳng hạn như đau đầu, đau răng và đau không phải thần kinh, cũng như sốt cao do các bệnh như cúm hoặc cảm lạnh thông thường. Cơ chế hoạt động của Paracetamol rất phức tạp và khoa học chưa hiểu rõ hoàn toàn. Paracetamol đem lại tác dụng thông qua sự kết hợp giữa tác động ngoại vi và trung ương.
Efferalgan 250mg gói với thành phần chính là paracetamol giúp hạ sốt hiệu quả
Liều dùng - cách dùng của Bột sủi Efferalgan (250mg)
Liều dùng:
Efferalgan 250mg gói dành cho trẻ em từ 5-13 tuổi với cân nặng từ 17 đến 50kg (khoảng 5 đến 13 tuổi). Liều dùng với Efferalgan phải được tính theo cân nặng của trẻ.
Thuốc Efferalgan 250mg gói nên được dùng ở liều từ 10-15 mg/kg/liều từ 4 đến 6 giờ/lần và dùng tổng liều tối đa mỗi ngày là 60mg/kg/ngày.
Cân nặng (kg) | Tuổi (năm) | Hàm lượng Paracetamol/liều (mg) | Số gói/ liều dùng | Khoảng cách tối thiểu dùng thuốc (giờ) | Liều dùng tối đa mỗi ngày (gói) |
17 đến < 25 |
5 đến < 7 |
250 |
1 |
6 |
4 (1000 mg) |
25 đến < 33 |
7 đến < 10 |
250 |
1 |
4 |
6 (1500 mg) |
33 đến < 50 |
10 đến < 13 |
500 |
2 |
6 |
8 (2000 mg) |
≥ 50 |
13 |
500 |
2 |
4 |
12 (3000 mg) |
≥ 50 |
Trên 13 |
Dùng dạng thuốc khác thay thế |
Cách dùng: Đổ bột Efferalgan 250mg gói vào cốc và sau đó thêm một ít đồ uống lỏng như nước, sữa hoặc nước trái cây hoà tan và uống luôn.
Xử trí khi quên liều: Bổ sung liều Efferalgan 250mg gói ngay khi nhớ ra nhưng nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc Efferalgan 250mg.
Xử trí khi quá liều: Những triệu chứng quá liều Efferalgan 250mg gói thường xuất hiện trong 24 giờ đầu như buồn nôn, nôn, tái da, khó chịu, đổ mồ hôi và chán ăn. Lúc này, cần đưa bé tới các cơ sở y tế, bệnh viện để được điều trị kịp thời.
Mua Efferalgan 250mg gói chính hãng tại Pharmart.vn
Chỉ định của Bột sủi Efferalgan (250mg)
Efferalgan 250mg gói với thành phần chính là paracetamol có công dụng hiệu quả trong điều trị các triệu chứng đau hoặc sốt như đau đầu, đau bụng kinh, nhức mỏi cơ, đau răng.
Đối tượng sử dụng
Efferalgan 250mg gói được chỉ định điều trị các triệu chứng đau hoặc sốt như đau đầu, đau bụng kinh, nhức mỏi cơ, đau răng cho trẻ em từ 5 - 13 tuổi có cân nặng từ 17-50kg.
Khuyến cáo
Tác dụng phụ
- Efferalgan 250mg gói gây các rối loạn hệ máu và bạch huyết với các triệu chứng như giảm lượng tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính và giảm bạch cầu.
- Gây các rối loạn ở tiêu hóa như tiêu chảy, đau bụng.
- Efferalgan 250mg gói tác động đến gan mật, làm tăng enzym gan.
- Hệ miễn dịch bị ảnh hưởng, gây các phản ứng phản vệ, phù Quincke và quá mẫn.
- Efferalgan 250mg gói làm giảm/tăng chỉ số INR.
- Rối loạn da và mô dưới da với các triệu chứng nổi mày đay, ban đỏ, phát ban, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hoặc hội chứng Stevens-Johnson.
- Trẻ có thể bị hạ huyết áp khi dùng Efferalgan 250mg gói.
Tương tác thuốc
- Nếu bác sĩ chỉ định đo nồng độ acid uric hoặc đường huyết thì bố mẹ cần báo bác sĩ là con đang dùng Efferalgan 250mg gói.
- Paracetamol trong Efferalgan 250mg gói có thể làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông.
- Sử dụng đồng thời Efferalgan 250mg gói với phenytoin có thể dẫn đến giảm hiệu quả của paracetamol và làm tăng nguy cơ độc tính đối với gan.
- Probenecid có thể làm giảm gần 2 lần về độ thanh thải của Efferalgan 250mg gói bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với acid glucuronic nên cần xem xét giảm liều Efferalgan khi sử dụng đồng thời với probenecid.
- Salicylamide có thể kéo dài thời gian bán thải của paracetamol trong Efferalgan 250mg.
- Thận trọng khi sử dụng đồng thời Efferalgan 250mg gói với các chất gây cảm ứng enzym gan.
Chống chỉ định
Chống chỉ định cho những trường hợp sau:
- Trẻ mẫn cảm với thành phần paracetamol của thuốc.
- Trẻ bị bệnh gan nặng hoặc bệnh gan thể hoạt động.
- Chống chỉ định dùng Efferalgan 250mg gói cho trẻ bị Phenylketonuria - một loại bệnh di truyền phát hiện lúc sinh do có aspartam.
- Trẻ không dung nạp với fructose hoặc bị thiếu hụt men Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase cũng không được dùng Efferalgan 250mg gói.
Thận trọng khi sử dụng
- Với trẻ bị bệnh gan hoặc thận nặng hoặc bệnh thận cần phải hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng Efferalgan 250mg gói.
- Thận trọng khi dùng Efferalgan 250mg gói khi trẻ bị chán ăn, chứng ăn vô độ hoặc suy mòn hoặc bị suy dinh dưỡng kéo dài.
- Efferalgan 250mg gói có thể xuất hiện các dấu hiệu phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
- Nếu các triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày hoặc trẻ vẫn còn sốt quá 3 ngày mà thuốc không hiệu quả thì bố mẹ nên ngưng sử dụng thuốc cho bé.
Những lưu ý với đối tượng đặc biệt: Không có báo cáo.
Bảo quản
Bảo quản Efferalgan 250mg gói ở nơi khô mát, tránh ánh sáng và nhiệt độ dưới 30⁰C.