Thuốc Acepron Codein VPC (500mg) - Giảm đau, hạ sốt

Thuốc Acepron Codein được sản xuất Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long (PHARIMEXCO) - Việt Nam, có thành phần chính Paracetamol và Codein. Thuốc được dùng để điều trị các cơn đau vừa và nặng, không khỏi khi dùng Aspirin hoặc Paracetamol đơn thuần.

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết

Sản phẩm chỉ bán khi có chỉ định đơn thuốc của bác sĩ, mọi thông tin trên trang chỉ mang tính chất tham khảo

Lựa chọn
Thuốc Acepron Codein VPC (500mg) - Giảm đau, hạ sốt
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu:
VPC
Dạng bào chế :
Viên nén
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109048227
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Lê Thị Hằng Dược sĩ: Lê Thị Hằng Đã kiểm duyệt nội dung

Là một trong số những Dược sĩ đời đầu của hệ thống nhà thuốc Pharmart.vn, Dược sĩ Lê Thị Hằng hiện đang Quản lý cung ứng thuốc và là Dược sĩ chuyên môn của nhà thuốc Pharmart.vn

Nguyên nhân khiến cơ thể đau nhức khi bị sốt

Khi cơ thể bị sốt, các triệu chứng đau nhức là kết quả của một loạt các phản ứng sinh lý và hóa học trong cơ thể nhằm đối phó với nhiễm trùng hoặc các tác nhân gây bệnh. Dưới đây là những lý do chính khiến cơ thể đau nhức khi bị sốt:

  • Phản ứng miễn dịch: Khi cơ thể phát hiện sự hiện diện của vi khuẩn hoặc virus, hệ thống miễn dịch hoạt động mạnh mẽ, giải phóng Cytokine và Prostaglandin. Những chất này kích thích các dây thần kinh, gây cảm giác đau và khó chịu.
  • Viêm: Sốt thường đi kèm với tình trạng viêm trong cơ thể. Viêm là một phản ứng tự nhiên giúp chống lại nhiễm trùng, nhưng nó cũng có thể gây ra đau nhức ở các cơ, khớp và mô.
  • Tăng cường chuyển hóa: Nhiệt độ cơ thể tăng lên trong quá trình sốt dẫn đến tăng cường chuyển hóa, làm cho cơ bắp và các cơ quan phải làm việc nhiều hơn, gây ra cảm giác mệt mỏi và đau nhức.
  • Giãn mạch: Sốt làm tăng lưu lượng máu và giãn mạch, có thể gây ra cảm giác nặng nề và khó chịu trong cơ thể.
  • Thiếu nước: Khi sốt, cơ thể có thể mất nước nhanh chóng, dẫn đến chuột rút cơ và đau nhức.
  • Mệt mỏi: Tình trạng sốt thường khiến cơ thể cảm thấy mệt mỏi, làm gia tăng cảm giác đau nhức cơ bắp và khớp

Thành phần của Acepron Codein VPC (500mg)

Paracetamol: 500mg

Codein: 30mg

Phân tích tác dụng thành phần 

Paracetamol: là một thuốc giảm đau và hạ sốt phổ biến. Cơ chế tác động của Paracetamol chủ yếu liên quan đến việc ức chế Enzyme Cyclooxygenase (COX) trong hệ thần kinh trung ương. Điều này giúp làm giảm tổng hợp Prostaglandin - chất trung gian gây đau và sốt. Việc giảm chúng giúp giảm cảm giác đau và hạ sốt.

Codein: là một Opioid dùng để giảm đau và điều trị ho. Codein chủ yếu gắn kết với thụ thể mu (μ) trong não, tủy sống và các mô khác. Điều này dẫn đến giảm cảm giác đau bằng cách ức chế việc truyền tín hiệu đau. Codein có thể được chuyển hóa trong cơ thể thành Morphin, một chất có tác dụng giảm đau mạnh hơn, góp phần làm tăng hiệu quả giảm đau của thuốc.

Phân tích tác dụng thành phần

Liều dùng - cách dùng của Acepron Codein VPC (500mg)

Liều dùng: 

Liều dùng cho người lớn và trẻ em trên 15 tuổi:

  • Uống 1 - 2 viên mỗi 4 - 6 giờ.
  • Không dùng quá 6 viên/24 giờ.

Liều dùng cho trẻ em (cân nặng trên 15 kg, từ 3 tuổi trở lên):

  • Liều Paracetamol: khoảng 60 mg/kg/ngày, chia làm 4 - 6 lần.
  • Liều Codein Phosphat: khoảng 3 mg/kg/ngày, chia làm 4 - 6 lần.

Khoảng cách giữa hai lần dùng thuốc:

  • Từ 4 đến 6 giờ.
  • Trong trường hợp suy thận (độ thanh thải creatinin dưới 10 ml/phút), khoảng cách tối thiểu là 8 giờ.
  • Nếu cơn đau kéo dài quá 5 ngày, không nên tiếp tục điều trị mà không tham khảo ý kiến bác sĩ.

Cách dùng: dùng bằng đường uống

Xử trí khi quên liều: bổ sung liều đã quên ngay khi nhớ ra. Lưu ý không tự gấp đôi liều để bù cho liều đã quên.

Xử trí khi quá liều: hãy liên hệ ngay với bác sĩ hoặc trạm y tế gần nhất nếu thấy cơ thể có triệu chứng bất thường.

Mua ngay Thuốc Acepron Codein Pharimexco chính hãng tại Pharmart.vn

Chỉ định của Acepron Codein VPC (500mg)

Thuốc Acepron Codein Pharimexco (500mg) được chỉ định dùng điều trị các cơn đau vừa và nặng, không khỏi khi dùng Aspirin hoặc Paracetamol đơn thuần.

Đối tượng sử dụng

Người bị cảm, cúm, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, mọc răng, sau khi tiêm chủng, sau phẫu thuật hoặc không khỏi khi dùng Aspirin hoặc Paracetamol đơn thuần.

Khuyến cáo

Tác dụng phụ

Thuốc Acepron Codein Pharimexco có tác dụng phụ như sau: Choáng váng, chóng mặt, an thần, thở ngắn, buồn nôn và nôn, khó chịu, táo bón, đau bụng và ngứa.

Tương tác thuốc:

Không dùng Acepron Codein Pharimexco với những hoạt chất sau:

  • Rượu và thuốc ức chế hệ thần kinh trung ương: có thể làm tăng tác dụng phụ như buồn ngủ, giảm phản xạ và tăng nguy cơ ức chế hô hấp.
  • Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) và Isoniazid: làm tăng độc tính gan của Paracetamol, do chúng kích thích Enzym gan và làm tăng chuyển hóa thuốc thành các chất độc hại.
  • Quinidin: làm giảm tác dụng của Codein, do ảnh hưởng đến khả năng chuyển hóa thuốc trong cơ thể.
  • Cyclosporin: làm giảm chuyển hóa Cyclosporin, có thể dẫn đến tăng nồng độ Cyclosporin trong máu và nguy cơ tác dụng phụ.

Chống chỉ định

Thuốc Acepron Codein Pharimexco chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân quá mẫn hoặc dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân suy chức năng gan hoặc thận.
  • Bệnh nhân nghiện rượu.
  • Bệnh nhân thiếu hụt men Glucose-6-Phosphat Dehydrogenase.
  • Trẻ em dưới 18 tuổi vừa cắt Amiđan và/hoặc nạo V.A.

Đối với phụ nữ có thai và đang cho con bú: không nên sử dụng.

Đối với khả năng lái xe và vận hành máy móc: nên thận trọng khi sử dụng.

Bảo quản

  • Bảo quản Thuốc Acepron Codein Pharimexco nơi khô ráo và nhiệt độ 15 - 30 độ C
  • Tránh để Thuốc Acepron Codein Pharimexco nơi có ánh sáng mặt trời trực tiếp. 

Nhà sản xuất

Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

da
duy anh, 21/09/2024
Trả lời
nhà thuốc còn hàng không ạ?
Pharmart.vn
Trả lời
@duy anh: Pharmart xin chào, Sản phẩm còn trên hệ thống ạ.

Sản phẩm tương tự