Thuốc Acetab Extra 500g - Giảm đau hạ sốt

Giá tham khảo: 51.000đ / hộp

Thuốc Acetab Extra là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Agimexpharm - Việt Nam, chứa thành phần chính Paracetamol và Cafein. Thuốc được dùng để điều trị triệu chứng cảm cúm: Đau đầu, sốt, đau họng, đau nhức cơ.

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết
Lựa chọn
51.000đ
Thuốc Acetab Extra 500g - Giảm đau hạ sốt
Chọn số lượng:
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu:
Agimexpharm
Dạng bào chế :
Viên nén
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109048228
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Nguyễn Thúy Quỳnh Như Dược sĩ: Nguyễn Thúy Quỳnh Như Đã kiểm duyệt nội dung

Dược sĩ Nguyễn Thúy Quỳnh Như hiện đang là chuyên viên tư vấn sử dụng thuốc tại nhà thuốc Pharmart.vn 212 Nguyễn Thiện Thuật.

Triệu chứng của bệnh sốt

Sốt là phản ứng tự nhiên của cơ thể đối với nhiễm trùng, viêm hoặc các tình trạng khác. Đây là cơ chế bảo vệ nhằm tiêu diệt vi khuẩn hoặc virus gây bệnh bằng cách tạo ra một môi trường không thuận lợi cho chúng phát triển. Dưới đây là một số triệu chứng của bệnh sốt:

  • Nhiễm trùng: Các bệnh do vi khuẩn, virus, ký sinh trùng hoặc nấm gây ra như cảm cúm, viêm phổi, sốt rét, sốt xuất huyết, nhiễm trùng tiểu.
  • Bệnh viêm: Các bệnh tự miễn như viêm khớp dạng thấp, lupus ban đỏ hệ thống.
  • Sốt do thuốc: Một số loại thuốc như kháng sinh, thuốc điều trị cao huyết áp có thể gây sốt như một phản ứng phụ.
  • Nhiệt độ môi trường: Say nắng hoặc say nóng cũng có thể gây sốt do nhiệt độ cơ thể tăng cao.
  • Rối loạn nội tiết: Sốt có thể xuất hiện ở các bệnh lý như cường giáp.

Thành phần của Acetab Extra 500g

Paracetamol: 500mg

Cafein: 65mg

Phân tích tác dụng thành phần 

Paracetamol: là một chất giảm đau và hạ sốt. Nó hoạt động bằng cách ức chế Enzyme Cyclooxygenase (COX) trong hệ thần kinh trung ương. Từ đó, ngăn chặn sự tổng hợp của Prostaglandin – một chất trung gian gây đau và sốt. Paracetamol có tác dụng giảm đau nhẹ đến vừa, nhưng không có tác dụng chống viêm.

Cafein: là một chất kích thích thuộc nhóm Methylxanthine, tác động chủ yếu thông qua việc ức chế các thụ thể Adenosine, một chất dẫn truyền thần kinh có tác dụng làm giảm hoạt động của hệ thần kinh trung ương. Khi các thụ thể Adenosine bị ức chế, cảm giác mệt mỏi giảm và năng lượng tăng lên. Cafein thường được sử dụng cùng với các thuốc giảm đau như Paracetamol hoặc Aspirin để tăng cường hiệu quả giảm đau.

Phân tích tác dụng thành phần

Liều dùng - cách dùng của Acetab Extra 500g

Liều dùng: 

Người lớn: Uống 1 - 2 viên/lần, 3 - 4 lần/ngày, chỉ nên uống tối đa: 8 viên/24 giờ. Khoảng cách giữa các liều ít nhất 4 giờ.

Trẻ em:

  • Từ 12 tuổi - 16 tuổi: Uống 1 viên/lần.
  • Từ 16 tuổi - 18 tuổi: Uống 1 - 2 viên/lần.

Lưu ý: Các liều cho trẻ em có thể nhắc lại sau 4 - 6 giờ nếu cần và không dùng quá 4 lần/24 giờ.

Cách dùng: dùng bằng đường uống

Xử trí khi quên liều: bổ sung liều đã quên ngay khi nhớ ra. Lưu ý không tự gấp đôi liều để bù cho liều đã quên.

Xử trí khi quá liều: hãy liên hệ ngay với bác sĩ hoặc trạm y tế gần nhất nếu thấy cơ thể có triệu chứng bất thường.

Mua ngay Thuốc Acetab Extra chính hãng tại Pharmart.vn

Chỉ định của Acetab Extra 500g

Thuốc Acetab Extra dùng điều trị triệu chứng cảm cúm: Đau đầu, sốt, đau họng, đau nhức cơ.

Đối tượng sử dụng

Người bị cảm, cúm, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, mọc răng, sau khi tiêm chủng, sau phẫu thuật ...

Khuyến cáo

Tác dụng phụ

Thuốc Acetab Extra có tác dụng phụ như sau: ban đỏ, mày đay, thương tổn niêm mạc, mất ngủ, mệt mỏi, chóng mặt, hồi hộp, rối loạn tiêu hóa. Dùng lâu dài gây dung nạp thuốc, khi ngưng thuốc đột ngột có thể gây bồn chồn, lờ đờ, đau đầu...

Tương tác thuốc:

Không dùng Acetab Extra với những hoạt chất sau:

  • Các thuốc chứa Paracetamol và Cafein khác: Có thể dẫn đến quá liều Paracetamol, tăng nguy cơ độc tính cho gan hoặc quá liều cafein gây kích thích thần kinh trung ương và các tác dụng phụ khác.
  • Thuốc chống đông máu (Coumarin, dẫn chất Indandion): Có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông..
  • Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt: Có thể gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng.
  • Rượu: Tăng nguy cơ độc tính gan khi dùng Paracetamol.
  • Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin): Gây cảm ứng Enzym ở gan, làm tăng chuyển hóa Paracetamol thành các chất có hại cho gan, dẫn đến tăng nguy cơ độc tính gan.
  • Isoniazid: Tăng nguy cơ độc tính gan, mặc dù cơ chế tương tác chưa được xác định rõ ràng.
  • Metoclopramid, Domperidon: Tăng tốc độ hấp thu của Paracetamol, có thể dẫn đến tăng nồng độ thuốc trong máu nhanh hơn.
  • Cholestyramin: Làm giảm hấp thu Paracetamol

Chống chỉ định

  • Thuốc Acetab Extra chống chỉ định cho những bệnh nhân quá mẫn hoặc dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Đối với phụ nữ có thai và đang cho con bú: không nên sử dụng.
  • Đối với khả năng lái xe và vận hành máy móc: nên thận trọng khi sử dụng.

Bảo quản

  • Bảo quản Thuốc Acetab Extra nơi khô ráo và nhiệt độ 15 - 30 độ C.
  • Tránh để Thuốc Acetab Extra nơi có ánh sáng mặt trời trực tiếp.

Nhà sản xuất

Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

MT
Minh Tuyết, 21/09/2024
Trả lời
nhà thuốc còn hàng không ạ?
Pharmart.vn
Trả lời
@Minh Tuyết: Pharmart xin chào, Sản phẩm còn trên hệ thống ạ.

Sản phẩm tương tự