Thuốc Ibucetamo 325/200mg (Hộp 10 vỉ x 10 viên) - Giảm đau, hạ sốt (BV Pharma)

Ibucetamo 325/200mg là thuốc kết hợp chứa hai hoạt chất: Paracetamol (325mg) và Ibuprofen (200mg). Sự kết hợp này giúp tăng cường tác dụng giảm đau và hạ sốt, thường được chỉ định để giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau răng, đau cơ, đau bụng kinh và hạ sốt. 

Cách tra cứu số đăng ký thuốc được cấp phép Pharmart cam kết
Lựa chọn
Thuốc Ibucetamo 325/200mg (Hộp 10 vỉ x 10 viên) - Giảm đau, hạ sốt (BV Pharma)
Chọn số lượng:
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 10 vỉ x 10 viên
Thương hiệu:
BV Pharma
Dạng bào chế :
Viên nén bao phim
Xuất xứ:
Việt Nam
Mã sản phẩm:
0109051114
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Đoàn Kim Trâm Dược sĩ: Đoàn Kim Trâm Đã kiểm duyệt nội dung

DS. Đoàn Kim Trâm - Cố vấn chuyên môn, Dược sĩ đào tạo cho hệ thống nhà thuốc Pharmart.vn.

Nguyên nhân gây ra đau bụng kinh

Đau bụng kinh, hay thống kinh, là tình trạng đau ở vùng bụng dưới xảy ra trước, trong hoặc sau kỳ kinh nguyệt. Đau bụng kinh thứ phát. Đây là loại đau bụng kinh phổ biến nhất, thường bắt đầu khi bạn gái bắt đầu có kinh nguyệt lần đầu và có xu hướng giảm dần theo tuổi hoặc sau khi sinh con.

  • Nguyên nhân chính là do sự tăng sản xuất prostaglandin, một chất hóa học tự nhiên trong cơ thể. Prostaglandin làm tăng các cơn co thắt của tử cung để đẩy lớp niêm mạc tử cung bong ra ngoài. Nồng độ prostaglandin cao dẫn đến các cơn co thắt mạnh hơn, gây đau.
  • Các yếu tố khác có thể góp phần gây đau bụng kinh nguyên phát bao gồm:
    • Cổ tử cung hẹp: Gây khó khăn cho máu kinh thoát ra ngoài.
    • Tử cung bị ngả sau: Vị trí này có thể gây áp lực lên các dây thần kinh.
    • Yếu tố tâm lý: Lo lắng, căng thẳng có thể làm tăng cảm giác đau.

Thành phần của Thuốc Ibucetamo 325/200mg

Thành phần

Mỗi viên nén bao phim chứa:

  • Paracetamol 325mg
  • Ibuprofen 200mg
  • Tá dược vừa đủ

Dược động học

Liên quan đến Paracetamol

  • Hấp thu: Paracetamol hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn làm chậm hoặc giảm hấp thu, đặc biệt là thức ăn giàu carbohydrate. Nồng độ đỉnh đạt sau 30–60 phút với liều điều trị.
  • Phân bố: Phân bố nhanh, đồng đều trong hầu hết mô cơ thể. Khoảng 25% gắn với protein huyết tương.
  • Chuyển hoá: Chuyển hóa qua enzym cytochrome P450 ở gan tạo chất trung gian N-acetyl benzoquinonimin, sau đó liên hợp với glutathion thành chất không hoạt tính.
  • Thải trừ: Thải qua nước tiểu chủ yếu ở dạng đã chuyển hóa. Thời gian bán thải khoảng 2,5 giờ.

Liên quan đến Ibuprofen

  • Hấp thu: Dược động học tuyến tính theo liều dùng. Nồng độ tối đa đạt sau 90 phút uống. Thức ăn có thể làm giảm hấp thu. Thời gian bán thải 1–2 giờ.
  • Phân bố: 99% gắn với protein huyết tương. Nồng độ ổn định trong hoạt dịch đạt từ giờ thứ 2 đến 8, bằng khoảng 1/3 nồng độ huyết tương. Lượng ibuprofen vào sữa mẹ khoảng 1 mg/24 giờ sau khi dùng 400 mg mỗi 6 giờ.
  • Chuyển hoá: Không gây cảm ứng enzyme. Khoảng 90% được chuyển hóa thành dạng không hoạt tính.
  • Thải trừ: Chủ yếu qua nước tiểu. Trong 24 giờ, 10% ở dạng không đổi, 90% là chất chuyển hóa, chủ yếu liên hợp với acid glucuronic.

Dược lực học

Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt

Cơ chế tác dụng:

  • Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
  • Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Ibuprofen ức chế prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của cyclooxygenase.

Liều dùng - cách dùng của Thuốc Ibucetamo 325/200mg

Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: 3 – 8 viên/ngày (chia làm 3 – 4 lần/ngày).
  • Đau bụng kinh: khi bắt đầu đau, 1 viên mỗi 4 giờ là có thể giảm đau.

Cách dùng

Dùng đường uống.

Xử trí khi quên liều

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Xử trí khi quá liều

Nếu quá liều xảy ra cần báo ngay cho bác sĩ, hoặc thấy có biểu hiện bất thường cần tới bệnh viện để được điều trị kịp thời.

Chỉ định của Thuốc Ibucetamo 325/200mg

Thuốc Ibucetamo 325/200mg sử dụng để giúp hạ sốt, giảm đau và kháng viêm để chỉ định điều trị trong:

  • Viêm khớp
  • Chấn thương
  • Đau bụng kinh
  • Viêm khớp dạng thấp
  • Viêm xương khớp mạn tính

Đối tượng sử dụng

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.
  • Phụ nữ mang thai và cho con bú: Dùng theo chỉ định của bác sĩ.
  • Người lái xe và vận hành máy móc: Có thể dùng Ibucetamo. 

Khuyến cáo

Tác dụng phụ

Liên quan đến Paracetamol

  • Thường gặp: ban đỏ, mày đay có thể kèm theo sốt, tổn thương niêm mạc và một số có thể nặng hơn.
  • Người quá mẫn với Aspirin thường không quá mẫn với paracetamol nhưng có người khi dùng paracetamol bị giảm các tế bào máu như bạch cầu, tiểu cầu, hồng cầu 

Liên quan đến Ibuprofen

  • Thường gặp: Buồn nôn, nôn, hoa mắt, chóng mặt, đau đầu, mệt mỏi, sốt, bồn chồn, chướng bụng, ngứa, ngoại ban.
  • Ít gặp: Dị ứng, đau bụng, nổi mề đay, viêm mũi, chảy máu ở dạ dày, ruột, loét dạ dày.

Tương tác thuốc

Liên quan đến Paracetamol

  • Dùng liều cao kéo dài có thể tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Các thuốc chống co giật như phenytoin, barbiturat, carbamazepin và isoniazid làm tăng độc tính trên gan của paracetamol.
  • Uống rượu kéo dài làm tăng nguy cơ độc gan do paracetamol.

Liên quan đến Ibuprofen

  • Làm tăng tác dụng phụ trên thần kinh trung ương của kháng sinh nhóm quinolon.
  • Tăng độc tính của methotrexat và digoxin.
  • Dùng chung với NSAID khác làm tăng nguy cơ chảy máu và viêm loét dạ dày tá tràng.
  • Có thể tăng bài xuất natri niệu của furosemid và các thuốc lợi tiểu.

Thận trọng

Ibuprofen trong thuốc Ibucetamo có thể làm làm tăng có hồi phục các transaminase trong máu ngoài ra có thể gặp rối loạn thị giác khi dùng.

Thận trọng khi dùng thuốc Ibucetamo cho:

  • Người bị phenylceton - niệu
  • Người cao tuổi
  • Người có vấn đề về đông máu
  • Uống nhiều rượu
  • Suy gan, suy thận nặng
  • Người có phản ứng trên da nặng

Chống chỉ định

Thuốc Ibucetamo 325/200mg chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với các thành phần của Ibucetamo
  • Quá mẫn với các thuốc NSAIDs khác
  • Loét dạ dày, tá tràng
  • Rối loạn chảy máu
  • Bệnh tim mạch
  • Người đang mang thai 3 tháng cuối
  • Đang dùng thuốc coumarin
  • Hen suyễn hoặc co thắt phế quản

Bảo quản

Nơi khô ráo, thoáng mát. Tránh xa tầm tay trẻ em.

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần BV Pharma
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

Sản phẩm tương tự